Quảng cáo và bán quần áo in hình tiền Việt Nam: Bị phạt đến 50 triệu đồng

Đời Sống - XH

Cùng đua top với trend áo sói, áo đại bàng thì vẫn còn áo in tiền mệnh giá từ nhỏ tới lớn gâү số những ngày Tết với khẩu hiệu còn thở là còn gỡ, nhưng hành vi này đã vi phạm pháp luật có thể bị xử phạt hành chính tới 50 củ.

Dịp Tết vừa qua, MXH xuất hiện những bộ quần áo “lộc lá” tới từ vị trí của những shop online khi in ảnh các loại tiền với mệnh giá khác nhau đang lưu hành ở Việt Nam. Với những chiêu trò mời gọi đỉnh cao, một shop bán hàng online bán hàng với nội dung quảng cáo như sau, thì bảo sao ai cũng muốn “gỡ”: “Bộ tiền tài lộc 160k. Hàng hot đã về có sẵn rồi đây số lượng có hạn nhé bà con đủ size từ 30kg tới 65kg ( S M L XL tuỳ chiều cao ) nam nữ , trẻ em mặc đều được. Nhanh tay nhé”.

Vậy hành vi này liệu có vi phạm quy định của pháp luật không? Hay chế tài xử lí ra sao?Theo Luật sư Nguyễn Văn Hồng (Đoàn Luật sư TP.HCM), đây là một hành vi phản cảm với mục đích ᴛɦươпg mại và sẽ bị xử lý hành chính.

Quảng cáo bán sản phẩm quần áo in hình tiền.( Ảnh chụp màn hình. Nguồn: Mạng xã hội).

Cụ thể, tại khoản 3 Điều 3 Quyết định số 130/2003 của Thủ tướng Chính phủ (về việc bảo vệ tiền Việt Nam) quy định: Nghiêm cấm sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào mà không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

Thế nên, việc bán các sản phẩm như đã nêu auto bị xử phạt hành chính theo khoản 4 điều 31 Nghị định 88/2019 (quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng) về hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật. Mức tiền phạt cũng bằng nửa con xe SH đấy.

Các loại quần áo in hình tiền với các mệnh giá khác nhau .

Đắng lòng hơn khi những sản phẩm vi phạm này sẽ bị tịch thu và tiêu hủy toàn bộ tang vật, phương tiện thực hiện vi phạm, nộp lại vào ngân khố quốc gia số lợi bất chính kia. Những shop lươn lẹo lách luật đều bị bắt chốt vì đã sử dụng bố cục một phần, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định.

Hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định.

Về trách nhiệm hình sự, theo Tiến sĩ Phan Aᴨʜ Tuấn (Trưởng Bộ môn Luật hình sự, Trường Đại học Luật TP.HCM), hiện nay BLHS chưa có điều luật tương ứng để xử lý đối với loại hành vi này. Tuy nhiên, khi phát hiện hành vi vi phạm thì cơ quan có thẩm quyền có thể xử phạt hành chính.

Nguồn : https://artlongtime.com/aecaykem/?post_id=90565

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *